Ƙaranbau
Ƙaranbau a turanci (varicella) cuta ce mai saurin yaɗuwa a tsakanin jama'a, kuma ana samun riga-kafin sa ta hanyar allurar ƙwayar cutar varicella-zoster (VZV), cutar tana farawa ne, farkon kamuwa da varicella-zoster varicella-zoster virus na iyalin herpesvirus[1]. Ƙaranbau yana iya haifar da ƙaiƙayi, kurji-kamar bororo. Kurjin yakan fara bayyana akan ƙirji, baya, da fuska, sa'annan kuma ya bazu a kan dukkan jiki, yana haifar da bororo tsakanin 250 zuwa 500.[2][3] Karanbau na iya zama mai tsanani, musamman a jarirai, matasa, manya, mata masu juna biyu, da kuma mutanen da ke da jikin da ke da ƙananan ikon yaƙar ƙwayoyin cuta da cututtuka. Matsalolin na iya haɗawa lokaci-lokaci, daga ciki akwai ciwon huhu, kumburin ƙwaƙwalwa, da cututtukan fata na ƙwayoyin cuta[4]. Cutar ta fi tsanani ga manya fiye da yara[5].
Ƙaranbau | |
---|---|
Description (en) | |
Iri |
viral infectious disease (en) , skin infection (en) , varicella zoster infection (en) , Herpesviridae infectious disease (en) cuta |
Specialty (en) |
infectious diseases (en) pediatrics (en) |
Sanadi | Human herpesvirus 3 (en) |
Symptoms and signs (en) |
vesicle (en) , zazzaɓi, Rashin karfi, ciwon kai, low-grade fever (en) , lymphadenopathy (en) , papule (en) , macula (en) , erosion (en) itch (en) |
Disease transmission process (en) |
droplet infection (en) contact transmission (en) |
Physical examination (en) |
physical examination (en) , Direct fluorescent antibody (en) , ELISEA (en) real-time polymerase chain reaction (en) |
Medical treatment (en) | |
Magani | aciclovir (en) , ganciclovir (en) da zinc oxide (en) |
Identifier (en) | |
ICD-10-CM | B01 da B01.9 |
ICD-9-CM | 052 da 052.9 |
ICD-10 | B01 |
DiseasesDB | 29118 |
MedlinePlus | 001592 |
eMedicine | 001592 |
MeSH | D002644 |
Disease Ontology ID | DOID:8659 |
Ƙaranbau cuta ce wadda ke yaduwa ta Iska, tana yaɗuwa cikin sauƙi ta hanyar mutum zuwa mutum, yawanci ta dalilin tari da atishawar mai cutar[6]. Lokacin da take dauka kafin ta bayyana a jiki shine kwanaki 10-21, bayan haka halayen halayen halayen ya bayyana[7]
Alamun kamuwa da cutar karanbau
gyara sasheKurji mai ƙaiƙayi da kamuwa da cutar karanbau ke haifarwa yana bayyana kwanaki 10 zuwa 21 bayan kamuwa da cutar kuma yawanci yana ɗaukar kwanaki 5 zuwa 10. Sauran alamomi, waɗanda za su iya bayyana kwana ɗaya zuwa biyu kafin kurji, sun haɗa da:[8]
- Zazzaɓi
- Rashin ci
- Ciwon kai
- Gajiya ,da jin rashin lafiya, gaba ɗaya (rashin lafiya)
Da zarar kurjin ƙaranbau ya bayyana, yana tafiya da matakai uku: Ƙunƙarar ruwan hoda ko ja (papules), wanda ke fitowa cikin kwanaki da yawa sananan bororo masu cike da ruwa (vesicles), waɗanda ke fitowa nan da kwana ɗaya sannan su karye su zubo bawo da bambaroki, waɗanda ke rufe bororo da suka karye kuma suna ɗaukar ƙarin kwanaki don warkewa[9][10]
Wuraren da ƙaranbau ke fara bayyana
gyara sashekurjin na iya fara bayyana akan ƙirji,baya, da fuska, sa'an nan kuma ya bazu a dukkanin jiki, gami da cikin baki, fatar ido, ko yankin al'aura. Yawancin lokaci yana ɗaukar kusan mako guda don duk bororo su zama bambaroki. Sauran alamun da za su iya fara bayyana kwana ɗaya zuwa biyu kafin kurjin sun haɗa da: zazzabi.
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Chickenpox (Varicella) Overview". Centers for Disease Control and Prevention (cdc.gov). 16 November 2011. Archived from the original on 4 February 2015. Retrieved 4 February 2015
- ↑ "Chickenpox (Varicella) Overview". Centers for Disease Control and Prevention (cdc.gov). 16 November 2011. Archived from the original on 4 February 2015. Retrieved 4 February 2015.
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>
tag; no text was provided for refs namedCDC2011T
- ↑ Chickenpox (Varicella) Complications". Centers for Disease Control and Prevention (cdc.gov). 16 November 2011. Archived from the original on 4 February 2015. Retrieved 4 February 2015.
- ↑ Atkinson W (2011). Epidemiology and Prevention of Vaccine-Preventable Diseases (12 ed.). Public Health Foundation. pp. 301–323. ISBN 978-0-9832631-3-5. Archived from the original on 7 February 2015. Retrieved 4 February 2015.
- ↑ Chickenpox (Varicella) Prevention & Treatment". cdc.gov. 16 November 2011. Archived from the original on 4 February 2015. Retrieved 4 February 2015
- ↑ "Chickenpox (Varicella) For Healthcare Professionals". Centers for Disease Control and Prevention (cdc.gov). 31 December 2018. Archived from the original on 6 December 2011. Retrieved 1 January 2021
- ↑ "Chickenpox". Mayo Clinic. Retrieved 10 September 2020.
- ↑ https://www.google.com/search?q=what+is+chickenpox&oq=what+is+chickenpox&aqs=chrome..69i57j0l3.24020j0j4&client=ms-android-transsiomn-infinix-rev1&sourceid=chrome-mobile&ie=UTF-8
- ↑ https://www.google.com/search?q=chicken+pox+rash+start&oq=chicken+pox+rash+start&aqs=chrome..69i57.2363j0j9&client=ms-android-transsion-infinix-rev1&sourceid=chrome-mobile&ie=UTF-8
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sasheWikimedia Commons has media related to Ƙaranbau. |
- Ƙaranbau a Curlie
- Prevention of Varicella: Recommendations of the Advisory Committee on Immunization Practices (ACIP), 1996
- Antiviral therapy of varicella-zoster virus infections, 2007
- Epidemiology and Prevention of Vaccine-Preventable Diseases: Varicella, US CDC's "Pink Book"
- Chickenpox at MedlinePlus