Wurin shakatawa, wani yanki na halitta ko shuka wanda aka keɓe don jin daɗin na ɗan adam da nishaɗi ko don kare namun daji ko wuraren zama. Wuraren shakatawa na birni koren wurare ne da aka keɓe don nishaɗi a cikin garuruwa da birane. Wuraren shakatawa na ƙasa da wuraren shakatawa na ƙasa koren wuraren da ake amfani da su don nishaɗi a cikin karkara. Jihohi da hukumomi ne ke gudanar da wuraren shakatawa na jihohi da wuraren shakatawa na larduna. Wuraren shakatawa na iya ƙunshi wuraren ciyawa, duwatsu, ƙasa da bishiyoyi, amma kuma suna iya ƙunsar gine-gine da sauran kayan tarihi kamar abubuwan tarihi, maɓuɓɓugan ruwa ko tsarin filin wasa. Yawancin wuraren shakatawa suna da filayen wasan ƙwallon ƙafa kamar ƙwallon ƙwallon ƙafa da ƙwallon ƙafa da kuma wuraren da aka shimfida don wasanni kamar ƙwallon kwando . Wuraren shakatawa da yawa suna da hanyoyin tafiya, keke da sauran ayyuka. Wasu wuraren shakatawa an gina su kusa da gawawwakin ruwa ko magudanan ruwa kuma suna iya ƙunshi bakin teku ko wurin tashar jirgin ruwa. Wuraren shakatawa na birni galibi suna da benci don zama kuma suna iya ƙunsar teburan fikinik da gasassun barbecue .

mashaƙata
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na green space (en) Fassara, physical public space (en) Fassara, wuri, architectural structure (en) Fassara da artificial geographic object (en) Fassara
Halley Park a Bentleigh, Victoria, Ostiraliya
Wani wurin shakatawa a Turkiyya
Mashaƙata

Manyan wuraren shakatawa na iya zama faffadan yanayi na dubban ɗaruruwan murabba'in kilomita (ko murabba'in mil), tare da namun daji da yawa da siffofi na yanayi kamar duwatsu da koguna. A cikin manyan wuraren shakatawa da yawa, ana ba da izinin yin zango a cikin tantuna tare da izini. Yawancin wuraren shakatawa na halitta suna da kariya ta doka, kuma masu amfani za su iya bin hane-hane (misali dokokin hana buɗe wuta ko shigo da kwalabe na gilashi). Manyan wuraren shakatawa na ƙasa da na ƙasa galibi ana kula da su ta wurin mai kula da wurin shakatawa . Manyan wuraren shakatawa na iya samun wuraren hawan kwale-kwale da yin tafiye-tafiye a cikin watanni masu zafi kuma, a wasu ƙasashen arewacin duniya, wasan tseren kankara da dusar ƙanƙara a cikin watanni masu sanyi. Hakanan akwai wuraren shakatawa waɗanda ke da nunin raye-raye, tafiye-tafiye na fili, shakatawa, da wasannin dama ko fasaha.

 
Hoton wurin shakatawa na lokacin farauta daga rubutun na ƙarni na 15

Masu fada a ji sun yi amfani da wuraren shakatawa na barewa a Ingila don farautar wasa. Suna da katanga ko shinge masu kauri a kusa da su don kiyaye dabbobin naman (misali, barewa) a ciki da mutane. An haramtawa talakawa farautar dabbobi a cikin wuraren shakatawa na barewa.

Waɗannan abubuwan kiyayewa sun samo asali ne zuwa wuraren shakatawa masu shimfidar wurare da aka kafa a kusa da manyan gidaje da gidajen ƙasa tun daga karni na sha shida zuwa gaba. Wataƙila waɗannan sun zama wuraren farauta amma kuma sun bayyana dukiyar mai shi da matsayinsa. An fara ƙayataccen ƙirar shimfidar wuri a cikin waɗannan wuraren shakatawa na gida masu kyau inda aka haɓaka yanayin yanayin ta hanyar gine-ginen shimfidar wurare kamar Capability Brown da Humphry Repton . Lambun Faransanci na yau da kullun irin wanda André Le Nôtre ya tsara a Versailles misali ne na farko da cikakken bayani. Yayin da garuruwa suka cika cunkuso, wuraren farauta masu zaman kansu sun zama wuraren jama'a.

Damar farko don ƙirƙirar wuraren shakatawa na birane a cikin Turai da Amurka sun girma daga al'adar zamanin da don tabbatar da filayen kiwo a cikin amintattun ƙauyuka da garuruwa. Shahararren misalin Amurka na wurin shakatawa na birni wanda ya samo asali daga wannan aikin shine Boston Common a Boston, Massachusetts (1634).

Tare da wuraren shakatawa na juyin juya halin masana'antu sun ɗauki sabon ma'ana yayin da wuraren da aka keɓe don kiyaye yanayin yanayi a cikin birane da garuruwa. Ayyukan wasanni ya zama babban amfani ga waɗannan wuraren shakatawa na birane. An kuma kebe wuraren da suka yi fice na kyawawan dabi'u a matsayin wuraren shakatawa na kasa don hana su lalacewa ta hanyar ci gaba mara kyau.

manazarta

gyara sashe
  NODES