Wando
Wando nau'in tufafi ne ko sutura da mutane ke amfani da shi tun lokacin ƙarnin baya.
Wando | |
---|---|
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | Tufafi |
Hashtag (en) | pants |
A Scotland, wani nau'in wando na tartar da aka saba sawa da Highlanders a matsayin madadin Babban Plaid da magabata ana kiransa trews ko a cikin ainihin Gaelic "triubhas". Wannan shi ne tushen tarihi na kalmar Turancin wando. Har yanzu ana yin amfani da igiya a wasu lokuta maimakon kilt a ceilidhs, bukukuwan aure da sauransu. Ana kuma san wando da breek a Scots, kalmar da ke da alaƙa da breeches. Abin da ake sawa a ƙarƙashin wando shi ake kira wando. Hakanan ana amfani da daidaitaccen nau'in wando na Ingilishi, amma a wasu lokuta ana furta shi ta hanyar da [ˈtruːzɨrz] ke wakilta, kamar yadda Scots ba su cika Babban Shift ɗin wasali gaba ɗaya ba, don haka suna riƙe sautin wasalin Gaelic triubhas wanda kalmar ta samo asali daga gare ta.
A Arewacin Amurka, Ostiraliya, Afirka ta Kudu da Arewacin Yammacin Ingila, wando shine jumlar rukuni na gabaɗaya, yayin da wando (wani lokacin slacks a Ostiraliya da Arewacin Amurka) galibi yana nufin ƙarin musamman ga riguna da aka kera tare da ƙwanƙara, madaukai, da bel. tashi-gaba. A cikin waɗannan yarukan, tufafin da aka saƙa na roba-kwana za a kira su da wando, amma ba wando ba (ko slacks).
Mutanen Arewacin Amurka suna kiran rigar ƙaƙaf, wando, undies, ko wando (na ƙarshe su ne tufafin mata musamman) don bambanta su da sauran wando da ake sawa a waje. Kalmar drawers yawanci tana nufin tufafi ne, amma a wasu yarukan, ana iya samun su azaman ma'ana ga "breeches", wato, wando. A cikin waɗannan yarukan, ana amfani da kalmar underdrawers don riguna. Yawancin 'yan Arewacin Amurka suna magana akan wandonsu ta nau'insu, kamar 'yan dambe ko gajerun wando.
A Indiya, ana kuma kiran rigar ciki a matsayin suturar ciki. Kalmar wando (ko pant) maimakon wando (ko wando) wani lokaci ana amfani da ita a cikin masana'antar tela da na zamani a matsayin jumla ɗaya, misali lokacin da ake magana akan salo, kamar "wando mai walƙiya", maimakon a matsayin takamaiman abu. Kalmomin wando da wando sune pluralia tantum, sunaye waɗanda gabaɗaya suna bayyana a cikin jam'i-kamar kalmomin almakashi da ƙwanƙwasa, kuma kamar yadda irin waɗannan wando ke zama daidai tsari. Duk da haka, ana amfani da nau'in nau'i ɗaya a cikin wasu kalmomi masu haɗaka, kamar su wando-kafa, danna wando da kasa-kasa.
Jeans su ne wando da aka yi daga denim ko rigar dungaree. Leggings masu taurin fata ana kiransu da matsi.
Asali
gyara sasheAsali dai wando kafin a fara amfani dashi ana amfani ne da ganye wajen rufe al'aura ko wata suffa ta mutum da ba'a so ta bayyana, daga bisani bayan zuwan cigaba na ƙere-ƙere aka samu wando ta hanyar sarrafa auduga ta koma nau'in tufafi. [1]